NN

Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm glixerol, metan, ancol etylic và axit cacboxylic no, đơn chức mạch hở Y (trong đó số mol glixerol bằng 1/2 số mol metan) cần 0,41 mol O2, thu được 0,54 mol CO2. Cho m gam X tác dụng với dung dịch KOH dư thì lượng muối thu được là

A. 39,2 gam.

B. 27,2 gam.

C. 33,6 gam.

D. 42,0 gam.

NS
17 tháng 7 2019 lúc 8:23

Đáp án C

X : C3H8O3 ; CH4 ; C2H6O ; CnH2nO2

DO nC3H8O : nCH4 = 1 : 2

  Gộp C3H8O + 2CH4 = C5H16O3 = 2C2H6O + CH4O

X : C2H6O : a mol ; CH4O : b mol ; CnH2nO2 : c mol

Khi đốt cháy : nH2O – nCO2 = nancol no 

nH2O = 0,54 + (a + b)  (mol)

Bảo toàn O : a + b + 2c + 0,41.2 = 0,54.2 + 0,54 + a + b + c

c = 0,4 mol. Mà nCO2 = 0,54 

số C trong axit =1 (HCOOH)

Khi phản ứng với KOH thu được HCOOK : 0,4 mol

m = 33,6g

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết