NN

Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp chất hữu cơ A chỉ thu được a gam CO2 và b gam H2O. Biết 11b = 3a và 7m = 3(a+b). Mặt khác ta có tỉ khối hơi của chất A đối với không khí nhỏ hơn 3. Công thức phân tử của chất hữu cơ A là:

A. C3H8

B. C2H6

C. C3H4O2

D. C3H6O2

NS
10 tháng 3 2019 lúc 18:09

Đáp án C

Vì đốt cháy A thu được CO2 và H2O nên A chứa C, H, có thO.

Khi đó gọi công thức phân tử của A là CxHyOz

Nhận xét: Khi làm đến bước x : y = 3 :4 và kết hợp với quan sát 4 đáp án, ta có thể kết luận ngay A là C3H4O2.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
LB
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết