MG

Đốt cháy hoàn toàn m gam FeS2 rồi cho toàn bộ sản phẩm khí tạo thành hấp thụ hết vào 200 ml dung dịch Ba(OH)2 0,75M thấy tạo ra 21,7 gam kết tủa. Tính m

MN
29 tháng 6 2021 lúc 12:11

\(n_{BaSO_3}=\dfrac{21.7}{217}=0.1\left(mol\right)\)

\(BTBa:\)

\(n_{Ba\left(HSO_3\right)_2}=0.2\cdot0.75-0.1=0.05\left(mol\right)\)

\(BTS:\)

\(n_{FeS_2}=\dfrac{0.1+0.05\cdot2}{2}=0.1\left(mol\right)\)

\(m_{FeS_2}=0.1\cdot120=12\left(g\right)\)

Bình luận (0)
H24
29 tháng 6 2021 lúc 12:12

$n_{Ba(OH)_2} = 0,2.0,75 = 0,15(mol)$
$n_{BaSO_3} = 0,1(mol)$

TH1: $Ba(OH)_2$ dư

Ba(OH)2 + SO2 → BaSO3 + H2O

0,1..............0,1.........0,1........................(mol)

Bảo toàn nguyên tố với S : 

$n_{FeS_2} = \dfrac{1}{2}n_{SO_2} = 0,05(mol)$
$m = 0,05.120 = 6(gam)$

TH2 : Có tạo muối axit

Ba(OH)2 + SO2 → BaSO3 + H2O

0,1..............0,1.........0,1........................(mol)

Ba(OH)2 + 2SO2 → Ba(HSO3)2

0,05.............0,1........................................(mol)

$n_{SO_2} = 0,2(mol)$
$n_{FeS_2} = \dfrac{1}{2}n_{SO_2} = 0,1(mol)$
$m = 0,1.120 = 12(gam)$

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết