NN

Đốt cháy hoàn toàn hợp chất hữu cơ A cần dùng 6,72 lít O 2 (đktc). Sau khi kết thúc phản ứng thu được 13,2 gam C O 2 và 5,4 gam H 2 O . Xác định CTPT của A biết d A / H e  = 15

A.  C 2 H 4 O

B.  C 2 H 4 O 2

C.  C 2 H 4

D.  C 4 H 8 O

NS
24 tháng 5 2018 lúc 17:31

n C O 2 = 13,2 44 = 0,3   m o l → n C = 0,3   m o l ; m C = 3,6   g a m . n H 2 O = 5,4 18 = 0,3   m o l → n H = 0,6   m o l ; m H = 0,6   g a m .

Vậy A có công thức đơn giản nhất là C H 2 O n .

Lại có M A   =   15 . 4   =   60   ( g / m o l ) → n = 2 thỏa mãn.

A là C 2 H 4 O 2 .

⇒ Chọn B.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết