Bài 6: Đơn chất và hợp chất - Phân tử

NN

Đốt cháy hoàn toàn 4,48l H2 trong 3,36l O2 . Ngưng tụ s.phẩm thu được chất lỏng A và khí B. Cho toàn bộ khí B phản ứng hết vs 5,6g Fe thu được hỗn hợp chất rắn C. Hòa tan ss số mol dư, hết toàn bộ chất rắn C vào dung dịch D và khí E. Xác định các chất có trong A,B,C,D,E. Tính khối lượng mỗi chất có trong A,C và số mol các chất có trong dung dịch D:

Biết: 3Fe+2O2=>Fe3O4

Fe+2HCl=>FeCl2+H2

Fe3O4+8HCl=>FeCl2+2FeCl3 + 4H2O

BT
30 tháng 12 2019 lúc 19:32

Bạn xem lại đề giúp mk nhé

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
PC
30 tháng 12 2019 lúc 21:07

Phương trình phản ứng đốt cháy H2 trong ôxi:
[​IMG]
[​IMG]

Vậy ngưng tụ sản phẩm: chất lỏng A là H2O có khối lượng: 0,2.18 = 3,6 (g);Khí B là oxi
khi cho B phản ứng với Fe: [​IMG] (2)[/FONT]
[​IMG]
Từ kết quả trên: O2 tham gia phản ứng (2) là 0,05mol.Nên Fe cần cho phản ứng (2) là: 0,075mol. => Chất rắn C gồm: 0,025 mol Fe3O4 và (0,1 - 0,075) = 0,025mol Fe dư và có khối lượng: 0,025. 232 + 0,025. 56 = 7,2 (g)+ Cho toàn bộ chất rắn C vào dd HCl :
[​IMG][​IMG]
[​IMG]

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
DP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DP
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MV
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết