H24

Đốt cháy hoàn toàn 3,9 gam hỗn hợp M gồm hai hiđrocacbon kế tiếp nhau trong cùng dãy đồng
đẳng cần dùng vừa đủ 10,64 lít O2 (đktc). Hấp thụ hoàn toàn sản phẩm cháy vào 200 ml dung dịch
Ba(OH)2 1M, thu được dungg dịch có khối lượng giảm m gam so với khối lượng dung dịch Ba(OH)2
ban đầu.
a) Tính giá trị của m.
b) Xác định công thức phân tử của hai hiđrocacbon.
c) Tính phần trăm khối lượng của mỗi chất trong M

H24
23 tháng 2 2022 lúc 15:54

a) Gọi \(\left\{{}\begin{matrix}n_{CO_2}=a\left(mol\right)\\n_{H_2O}=b\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(n_{O_2}=\dfrac{10,64}{22,4}=0,475\left(mol\right)\)

Theo ĐLBTKL: \(44a+18b=3,9+0,475.32=19,1\left(g\right)\) (1)

Bảo toàn O: \(2a+b=0,95\left(mol\right)\left(2\right)\)

(1)(2) => a = 0,25; b = 0,45

\(n_{Ba\left(OH\right)_2}=0,2.1=0,2\left(mol\right)\)

PTHH: Ba(OH)2 + CO2 --> BaCO3 + H2O

               0,2------>0,2------>0,2

             BaCO3 + CO2 + H2O --> Ba(HCO3)2

              0,05<--0,05

=> \(m_{BaCO_3}=\left(0,2-0,05\right).197=29,55\left(g\right)\)

\(m=m_{BaCO_3}-m_{CO_2}-m_{H_2O}=29,55-19,1=10,45\left(g\right)\)

b) Do \(n_{CO_2}< n_{H_2O}\)

=> 2 hidrocacbon là ankan

nankan = 0,45 - 0,25 = 0,2 (mol)

=> \(\overline{M}=\dfrac{3,9}{0,2}=19,5\left(g/mol\right)\)

Mà 2 ankan kế tiếp nhau

=> 2 ankan là CH4, C2H6

c) Đặt \(\left\{{}\begin{matrix}n_{CH_4}=x\left(mol\right)\\n_{C_2H_6}=y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

=> x + y = 0,2

Bảo toàn C: x + 2y = 0,25

=> x = 0,15; y = 0,05

=> \(\left\{{}\begin{matrix}\%m_{CH_4}=\dfrac{0,15.16}{3,9}.100\%=61,54\%\\\%m_{C_2H_6}=\dfrac{0,05.30}{3,9}.100\%=38,46\%\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết