JJ

Đốt cháy hoàn toàn 3,36 lít axetilen (đktc) rồi dẫn toàn bộ sản phẩm cháy vào bình Ca(OH)2 dư. Sau phản ứng thấy khối lượng bình tăng m gam và xuất hiện a gam kết tủa. Tính m và a ?

giúp mình với,mình cần gấp ạ, cảm ơn nhiều

 

TP
18 tháng 11 2021 lúc 23:37

\(C_2H_2+\dfrac{5}{2}O_2-^{t^o}\rightarrow2CO_2+H_2O\\ CO_2+Ca\left(OH\right)_2\rightarrow CaCO_3+H_2O\)

\(n_{C_2H_2}=\dfrac{3,36}{22,4}=0,15\left(mol\right)\\ n_{CO_2}=2n_{C_2H_2}=0,3\left(mol\right)\\ n_{H_2O}=n_{C_2H_2}=0,15\left(mol\right)\\ m_{b\uparrow}=m_{CO_2}+m_{H_2O}=0,3.44+0,15.18=15,9\left(g\right)\\ n_{CO_2}=n_{CaCO_3}=0,3\left(mol\right)\\ m_{kt}=m_{CaCO_3}=0,3.100=30\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
1L
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết