Bài 24: Tính chất của oxi

TK

Đốt cháy hoàn toàn 24 kg than đá có chứa 0,5% tạp chất của lưu huỳnh và 1,5% tạp chất khác không cháy được. Tính thể tích CO2 và SO2 tạo thành (ở điều kiện tiêu chuẩn).

H24
16 tháng 1 2018 lúc 19:45

Phương trình phản ứng cháy của cacbon :

C + O2 -> CO2

12g 22,4(lít)

Khối lượng tạp chất lưu huỳnh và tạp chất khác là :

24. (0,5% + 1,5%) = 0,48kg = 480g.

Khối lượng cacbon nguyên chất là : 24 – 0,48 = 23,52 (kg) = 23520 (g).

Theo phương trình phản ứng, thể tích CO2 tạo thành là :

VCO2=2352012.22,4=VCO2=2352012.22,4= 43904 (lít).

Phương trình phản ứng cháy của lưu huỳnh :

S + O2 -> SO2

Khối lượng tạp chất lưu huỳnh là : 24.0,5% = 0,12 kg = 120 (g)

Theo phương trình phản ứng, thể tích khí SO2 tạo thành là :

VSO2=12032.22,4=84VSO2=12032.22,4=84 (lít)

Bình luận (0)
H24
16 tháng 1 2018 lúc 19:48

"22.4 lít" ở phương trình phản ứng cháy của cacbon chuyển sang chỗ CO2 nha

Bình luận (0)
H24
16 tháng 1 2018 lúc 19:53

dòng cuối cùng bỏ qua từ đầu cho đến chỗ 84 nha

Bình luận (0)
HH
17 tháng 3 2018 lúc 21:13

100g than ---->98g C nguyên chất
24000g than ---->m(C)nguyên chất=24000.98/100=23520g
Số mol C nguyên chất:n(C)=m/M(C)=23520/12=1960mol
C + O2 ---> CO2
1mol 1mol 1mol
1960mol 1960mol
Số mol CO2:1960mol
Thể tích CO2:V(CO2)=n.22,4=43904(lít)
%S=0,5%
100g than ---->0,5g S
24000g than---->m(S)=24000.0,5/100=120g
Số mol S:n(S)=m/M(S)=120/32=3,75mol
S + O2 ----> SO2
1mol 1mol 1mol
3,75mol 3,75mol
Số mol SO2:3,75mol
Thể tích SO2:V(SO2)=n.22,4=84(lít)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KV
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
AD
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
LJ
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết