NN

Đốt cháy hoàn toàn 2,04 gam este X đơn chức thu được 5,28 gam CO2 và 1,08 gam H2O. Công thức phân tử của X là

A. C 4 H 8 O 2 B. C 8 H 8 O 2 C. C 6 H 10 O 2 D. C 6 H 8 O 2

B.  C 8 H 8 O 2

C. C 6 H 10 O 2

D. C 6 H 8 O 2

NS
24 tháng 5 2017 lúc 14:58

Đáp án B

nC = nCO2 = 0,12 mol

nH = 2nH2O = 0,12 mol

mO = mX – mC – mH = 2,04 – 12.0,12 – 1.0,12 = 0,48 gam => nO = 0,03 mol

=> C:H:O = 0,12:0,12:0,03 = C4H4O. Do este đơn chức nên chứa 2O => CTPT: C8H8O2

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết