DD

Đốt cháy hoàn toàn 15,5 gam photpho trong khí oxi dư, thu được điphopho pentaoxit.

a.Viết phương trình hóa học.

b.Tính khối lượng điphopho pentaoxit thu được.

c.Tính thể tích khí oxi (đktc)tối thiểu cần dùng để tác dụng vừa đủ với lượng photpho trên.

d.Tính thể tích không khí (đktc) tối thiểu cần dùng để tác dụng vừa đủ với lượng photpho trên.

KS
11 tháng 3 2022 lúc 9:32

nP = 15,5/31 = 0,5 (mol)

PTHH: 4P + 5O2 -> (t°) 2P2O5

Mol: 0,5 ---> 0,625 ---> 0,25

mP2O5 = 0,25 . 142 = 35,5 (g)

VO2 = 0,625 . 22,4 = 14 (l)

Vkk = 14 . 5 = 70 (l)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DD
Xem chi tiết
CS
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
DP
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
0L
Xem chi tiết