PM

Đốt cháy hoàn toàn 13,8g rượu etylic a. Tính thể tích khí các-bon sinh ra ở dktc b.tính khối lượng oxi càn dùng

H24
10 tháng 5 2022 lúc 21:21

a)

\(n_{C_2H_5OH}=\dfrac{13,8}{46}=0,3\left(mol\right)\)

PTHH: C2H5OH + 3O2 --to--> 2CO2 + 3H2O

                  0,3---->0,9--------->0,6

=> VCO2 = 0,6.22,4 = 13,44 (l)

b) mO2 = 0,9.32 = 28,8 (g)

Bình luận (0)
TP
10 tháng 5 2022 lúc 21:21

\(a.C_2H_5OH+3O_2-^{t^o}\rightarrow2CO_2+3H_2O\\ n_{C_2H_5OH}=0,3\left(mol\right)\\ n_{CO_2}=2n_{C_2H_5OH}=0,6\left(mol\right)\\ \Rightarrow V_{CO_2}=0,6.22,4=13,44\left(l\right)\\ b.n_{O_2}=3n_{C_2H_5OH}=0,6\left(mol\right)\\ \Rightarrow m_{O_2}=0,6.32=19,2\left(g\right)\)

Bình luận (0)
H24
10 tháng 5 2022 lúc 21:22

C2H5OH+3,5O2-to>2CO2+3H2O
0,3------------0,9-------0,6

n C2H5OH=0,3 mol

=>VCO2=0,6.22,4=13,44l

=>m O2=0,9.32=28,8g

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
XD
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
VP
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
KK
Xem chi tiết
GF
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết