H24

Đốt cháy hoàn toàn 13,8 g hỗn hợp X gồm Al à Fe, thu được 21,8 gam hỗn hợp gồm Al2O3 và Fe3O4 

a, Viết PTHH các phản ứng xảy ra

b, Tính thể tích không khí( đktc) cần dùng để đốt cháy hoàn tàn 2 hỗn hợp kim loại trên

c, Tính % khối lượng mỗi kim loại trong X

H24
19 tháng 10 2022 lúc 0:03

a)

$4Al + 3O_2 \xrightarrow{t^o} 2Al_2O_3$
$3Fe + 2O_2 \xrightarrow{t^o} Fe_3O_4$

b) Bảo toàn khối lượng : $m_{O_2} = 21,8 - 13,8 = 8(gam)$
$n_{O_2} = \dfrac{8}{32} = 0,25(mol)$
$V_{O_2} = 0,25.22,4 = 5,6(lít)$
$V_{không\ khí} = 5,6 : 20\% = 28(lít)$

c) Gọi $n_{Al} = a(mol) ; n_{Fe} = b(mol) \Rightarrow 27a + 56b = 13,8(1)$

Theo PTHH : $n_{O_2} = 0,75a + \dfrac{2}{3}b = 0,25(2)$

Từ (1)(2) suy ra : a = 0,2 ; b = 0,15

$\%m_{Al} = \dfrac{0,2.27}{13,8}.100\% = 39,1\%$
$\%m_{Fe} = 100\% - 39,1\% = 60,9\%$

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
BN
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết