LP

Đốt cháy hoàn toàn 13,6g hợp chất A .Thì thu được 25,6g SO2 và 7,2g H2O. Xác định công thức đơn giản của A.

NM
23 tháng 12 2021 lúc 14:48

\(n_{SO_2}=\dfrac{25,6}{64}=0,4(mol);n_{H_2O}=\dfrac{7,2}{18}=0,4(mol)\)

Bảo toàn S và H: \(n_S=n_{SO_2}=0,4(mol);n_H=2n_{H_2O}=0,8(mol)\)

\(\Rightarrow m_S=12,8(g);m_H=0,8(g)\\ \Rightarrow m_A=m_S+m_H\)

Đặt \(CTDGN_A:H_xS_y\)

\(\Rightarrow x:y=0,8:0,4=2\Rightarrow x=2;y=1\\ \Rightarrow CTDGN_A:H_2S\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DD
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
SL
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
HG
Xem chi tiết