H24

Đốt cháy hoàn toàn 12 gam kim loại Mg. Tính thể tích khí oxi (đktc) cần dùng và khối lượng magie oxit MgO tạo rra. b. Cần bao nhiêu gam khí CO2 để có số phân tử bằng số phân tử khí oxi đã dùng ở trên.

H24
2 tháng 1 2022 lúc 18:50

a) 

\(n_{Mg}=\dfrac{12}{24}=0,5\left(mol\right)\)

PTHH: 2Mg + O2 --to--> 2MgO

______0,5-->0,25---->0,5

=> VO2 = 0,25.22,4 = 5,6 (l)

=> mMgO = 0,5.40 = 20 (g)

b) 

\(n_{O_2}=0,25=>n_{CO_2}=0,25\)

=> mCO2 = 0,25.44 = 11 (g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
0L
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
0L
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết