NN

Đốt cháy hoàn toàn 1 mol rượu no X cần dùng vừa đủ 3,5 mol O2. Công thức phân tử của X là:

A. C3H8O3

B. C4H10O2

C. C3H8O2

D. C2H6O2

NS
28 tháng 10 2019 lúc 12:45

Chọn đáp án A

rượu no X có công thức phân tử dạng CnH2n + 2Om.

¨ giải đốt: 

giả thiết cho: 1 mol X cần 3,5 mol O2 3n + 1 - m = 7 3n - m = 6.

điều kiện m, n nguyên dương, m ≤ n nghiệm duy nhất: n = 3; m = 3.

ứng với công thức của rượu X là C3H5(OH)3: glixerol. Chọn đáp án A

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết