NN

Đốt cháy hoàn toàn 0,105 mol hỗn hợp X gồm 2 ancol no, mạch hở A và B (B nhiều hơn A một nhóm chức) thì được 0,255 mol CO2. Cho cùng lượng hỗn hợp X này tác dụng với K dư thì được 1,848 lít H2 (đktc). Công thức phân tử của A và B lần lượt là:

A. C3H7OH và C2H4(OH)2

B. C2H5OH và C2H4(OH)2

C. C2H5OH và C3H6(OH)2

D. C2H4(OH)2 và C3H5(OH)3

NS
18 tháng 7 2019 lúc 14:25

Đáp án A

Ta có: nH2=1,848/22,4=0,0825mol => nOH-=2nH2=0,165mol
=>Số nhóm OH- trung bình của X=0,165/0,105=1,57
=> A là ancol no đơn chức,B là ancol no 2 chức
Gọi số mol A,B lần lượt là x,y => x+y=0,105 ; x+2y=0,165 =>y=0,06;x=0,045
Gọi số nguyên tử C trong A,B lần lượt là:n,m(m>=2)
Đốt cháy X -->0,255molCO2 =>0,045n + 0,06m=0,255
=>3n + 4m=17 =>n= 3;m=2
=>Hai ancol A,B là: C3H7OH và C2H4(OH)2

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết