TP

 Đốt cháy 7,8 gam K trong 5,6 lít Oxi (đktc) đến phản ứng hoàn toàn tạo thành K2O theo phương trình phản ứng: K + O2 → K2O. Tính khối lượng K2O thu được ? 

 

ND
24 tháng 8 2021 lúc 17:14

\(n_K=\dfrac{7,8}{39}=0,2\left(mol\right)\\ n_{O_2}=\dfrac{5,6}{22,4}=0,25\left(mol\right)\\ PTHH:4K+O_2\underrightarrow{to}2K_2O\\ Vì:\dfrac{0,2}{4}< \dfrac{0,25}{1}\\ \rightarrow O_2dư.\\ n_{K_2O}=\dfrac{2}{4}.n_K=\dfrac{2}{4}.0,2=0,1\left(mol\right)\\ m_{K_2O}=94.0,1=9,4\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NK
Xem chi tiết
SM
Xem chi tiết
SM
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết