Bài 24: Tính chất của oxi

18

Đốt cháy 4,48 lít khí etilen trong 6,72 lít khí O2. Tính thể tích của các khí còn lại sau phản ứng . Cần gấp ạ, cảm ơn

H24
8 tháng 2 2022 lúc 20:52

C2H4+3O2-to>2CO2+2H2O

              0,3-------0,2-------0,2

n C2H4=\(\dfrac{4,48}{22,4}\)=0,2 mol

n O2=\(\dfrac{6,72}{22,4}\)=0,3 mol

=>C2H4 dư

=>VCO2=VH2O=0,2.22,4=4,48l

=>VC2H4 dư=0,1.22,4=2,24l

 

Bình luận (1)
GD

\(n_{O_2}=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3\left(mol\right)\\ n_{C_2H_4}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\\ C_2H_4+3O_2\rightarrow\left(t^o\right)2CO_2+2H_2O\\ Vì:\dfrac{0,2}{1}>\dfrac{0,3}{3}\Rightarrow C_2H_4dư\\ \Rightarrow n_{CO_2}=\dfrac{2}{3}.0,3=0,2\left(mol\right)\\ n_{C_2H_4\left(dư\right)}=0,2-\dfrac{0,3}{3}=0,1\left(mol\right)\\ \Rightarrow V_{CO_2\left(đktc\right)}=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\\ V_{C_2H_4\left(dư\right)}=0,1.22,4=2,24\left(l\right)\)

Bình luận (3)

Các câu hỏi tương tự
TT
Xem chi tiết
MP
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết
LV
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết