H24

Đốt cháy 2,4 g Cacbon cháy trong oxi. Thể tích CO2 sinh ra (ở đktc) là bao nhiêu lit?

H24
10 tháng 5 2022 lúc 22:02

C+O2-to>CO2

0,2--------------0,2

n C=0,2 mol

=>VCO2=0,2.22,4=4,48l

Bình luận (0)
TL
10 tháng 5 2022 lúc 22:03

\(n_C\)=2,4/12 =0,2
PTHH C + O2 --->CO2
Tỉ lệ mol 1 1 1
Số mol. 0,2. 0,2. 0,2
Vco2 = 0,2.22,4=4,48(lít)

Bình luận (0)
ZH
10 tháng 5 2022 lúc 22:11

\(C+O_2\xrightarrow[]{t^o}CO_2 \)

\(\rightarrow n_C=\dfrac{2,4}{12}=0,2 (mol) \)

\(Theo PT :\) \(n_C = n_{O_2}=0,2(mol)\)

\(\Rightarrow V_{CO_2,đktc}=0,2\times22,4=4,48(l)\)

Bình luận (0)
HP
10 tháng 5 2022 lúc 22:12

C (0,2 mol) + O2 \(\underrightarrow{t^o}\) CO2 (0,2 mol).

Số mol cacbon là 2,4:12=0,2 (mol).

Thể tích cần tìm là 0,2.22,4=4,48 (l).

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
NS
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
LK
Xem chi tiết