CL

Đốt cháy 13gam một kim loiaj hóa trị ll trong oxi dư,thu được 16,2 gam chất rắn.xác định kim loại đó

HP
22 tháng 2 2022 lúc 20:49

\(pthh:2A+O_2\overset{t^o}{--->}2AO\)

Ta có: \(m_{O_2}=16,2-13=3,2\left(g\right)\)

\(\Rightarrow n_{O_2}=\dfrac{3,2}{32}=0,1\left(mol\right)\)

Theo pt: \(n_A=2.n_{O_2}=2.0,1=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow M_A=\dfrac{13}{0,2}=65\left(\dfrac{g}{mol}\right)\)

Vậy A là kim loại kẽm (Zn)

Bình luận (0)
NT
22 tháng 2 2022 lúc 20:52

Gọi X là kim loại hóa trị II  

Pt : \(2X+O_2\underrightarrow{t^o}2XO|\)

         2       1        2

       0,2     0,1

 Theo định luật bảo toàn khối lượng : 

\(m_X+m_{O2}=m_{XO}\)

\(13+m_{O2}=16,2\)

\(\Rightarrow m_{O2}=16,2-13=3,2\left(g\right)\)

\(n_{O2}=\dfrac{3,2}{32}=0,1\left(mol\right)\)

\(n_X=\dfrac{0,1.2}{1}=0,2\left(mol\right)\)

⇒ \(M_X=\dfrac{13}{0,2}=65\) (g/mol)

 Vậy kim loại X là kẽm

 Chúc bạn học tốt

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HT
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
YM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết