TH

Đốt 5,4 gam Al trong bình chứa 3,36 khí oxi ở đktc.

a) Tính khối lượng sản phẩm thu được

b) Tính thể tích chất còn dư sau phản ứng

KS
14 tháng 4 2022 lúc 21:06

\(n_{Al}=\dfrac{5,4}{27}=0,2\left(mol\right)\\ n_{O_2}=\dfrac{3,36}{22,4}=0,15\left(mol\right)\)

PTHH: 4Al + 3O2 --to--> 2Al2O3

LTL: \(\dfrac{0,2}{4}=\dfrac{0,15}{3}\)=> pư vừa đủ

=> Ko có V

\(n_{Al_2O_3}=\dfrac{1}{2}.0,2=0,1\left(mol\right)\\ m_{Al_2O_3}=0,1.102=10,2\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DT
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
KP
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết