HL

Đoạn mạch có R, L, C mắc nối tiếp có R = 40 Ω;  1 C ω  = 20 Ω; ωL = 60 Ω. Đặt vào hai đầu mạch điện áp u = 240 2 cos100πt (V). Cường độ dòng điện tức thời trong mạch là:

A. i = 3 2 cos100πt (A)

B. i = 6cos(100πt +  π 4 ) (A)

C. i = 3 2 cos(100πt -  π 4 ) (A)

D. i = 6cos(100πt -  π 4 ) (A)

VN
11 tháng 9 2017 lúc 12:49

Chọn D

Tổng trở của đoạn mạch là Z =  R 2 + ( Z L - Z C ) 2 = 40 2  Ω

Cường độ dòng điện hiệu dụng: I = U: Z = 6 2 A

Độ lệch pha: tanφ =  Z L - Z C R  = 1 => φ =  π 4 . Tức là i trễ pha hơn u một góc  π 4 .

Vậy biểu thức tức thời của cường độ dòng điện là: i = 6cos(100πt -  π 4 ) (A)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết