HL

Độ phóng xạ của 3mg C 27 60 o  là 3,41 Ci.

Cho N A = 6 , 023 . 10 23 hạt/mol; 1 năm = 365 ngày. Chu kỳ bán rã T của  C 27 60 o  là

A. 32 năm

B. 15,6 năm

C. 8,4 năm

D. 5,25 năm

VN
24 tháng 10 2018 lúc 12:22

Đáp án D.

Số hạt nhân trong 3 mg  C 27 60 o là:  N 0 = 3 . 10 - 6 60 . N A (hạt)

Độ phóng xạ của 3 mg  C 27 60 o  : H 0   =   3 , 41 . 10 10   B q

Ta có:

H 0 = λ N 0 ⇒ λ = H 0 N 0 hay  ln 2 T = H 0 N 0 ⇒ T = N 0 . ln 2 H 0

  T = 0 , 693 . 3 . 10 - 3 . 6 . 023 . 10 23 60 . 3 , 41 . 3 , 7 . 10 10 ≈ 165406320s = 5,245 năm ≈ 5,25 năm.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết