HV

điều chế oxi bằng cách nung 24,5g KCLO3 tính lượng oxi thu được ,biết hiệu suất phản ứng chỉ đạt 60%

KS
25 tháng 1 2022 lúc 19:22

undefined

Bình luận (1)
LH
25 tháng 1 2022 lúc 19:26

Số mol KClO3 là:

\(n_{KClO_3}=\dfrac{24,5}{122,5}=0,2\left(mol\right)\)

PTHH

\(2KClO_3\rightarrow2KCl+3O_2\)

0,2 mol.....................0,3mol

lượng oxi thu dc trên lý thuyết là:

\(m_{O_2}=0,3.32=9.6\left(g\right)\)

Lượng oxi thu dc thực tế là:

\(m_{O_2thucte}=9,6.60\%=5,76\left(g\right)\)

Bình luận (0)
H24
25 tháng 1 2022 lúc 19:27

Ta có \(n_{KClO_3}=\dfrac{24,5}{122,5}=0,2\left(mol\right)\)

PTHH : 2KClO3 \(\underrightarrow{t^0}\)2KCl + 3O2

                  0,2                    0,3        (mol)

Mà H = 60 %

\(\Rightarrow n_{O_2}=0,3.60\%=0,18\left(mol\right)\)

\(=>m_{O_2}=0,18.32=5,76\left(g\right)\)

 

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
HV
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
LB
Xem chi tiết
PD
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
08
Xem chi tiết