NN

Điện phân 100 ml dung dịch gồm CuSO4 aM và NaCl 2M (điện cực trơ, màn ngăn xốp, 

hiệu suất điện phân 100%, bỏ qua sự hòa tan của khí trong nước và sự bay hơi của nước) 

với cường độ dòng điện không đổi 1,25A trong thời gian 193 phút. Dung dịch thu được có 

khối lượng giảm 9,195 gam so với dung dịch ban đầu. Giá trị của a là

A. 0,40.

B. 0,50.

C. 0,45

D. 0,60.

NS
5 tháng 4 2018 lúc 9:23

Đáp án D

Nếu Cl-

CuSO4 + 2NaCl (điện phân) ® Cu + Cl2 + Na2SO4

 0,1a       0,2a                           0,1a   0,1a

2NaCl + 2H2O (điện phân) ® 2NaOH + H2 + Cl2

  2x                                            x           x

mCl2 = (35,5.1,25.193.60)/96500 = 5,325 ® nCl2 = 0,075

0,1a + x = 0,075

6,4a + 2x = 9,195 – 5,325 ® a = 0,6

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết