NA

Đem nhiệt phân hoàn toàn 245 g KClO3 (xúc tác MnO2). Sau pư thu được 53,76 lit O2 (đktc)

a/ Viết PTHH b/ Tính hiệu suất pư.

NG
15 tháng 4 2022 lúc 11:02

\(n_{KClO_3}=\dfrac{245}{122,5}=2mol\)

\(n_{O_2}=\dfrac{53,76}{22,4}=2,4mol\)

\(2KClO_3\underrightarrow{t^o}2KCl+3O_2\)

2                  0           2,4

1,6               1,6        2,4

0,4               1,6         2,4

Thực tế có \(m_{KClO_3}=1,6\cdot122,5=196g\) \(KClO_3\)phản ứng

Hiệu suất phản ứng:

\(H=\dfrac{196}{245}\cdot100\%=80\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
AA
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
MD
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết