NN

Để thu được dung dịch C có pH = 7 cần phải trộn V A  ml dung dịch A chứa (HCl 1M + H N O 3  1M + H 2 S O 4  1M) và V B  ml dung dịch B chứa (KOH 1M + NaOH 2M) với tỉ lệ thể tích là

A. =1:2

B. V A : V B =3:4

C. V A : V B =1:2

D. V B : V A =3:4

NS
15 tháng 6 2017 lúc 7:39

Chọn đáp án B

n H C l =1 V A ; n H N O 3 = 1 V A ; n H 2 S O 4 =1 V A →   n H + =4 V A

n K O H = 1 V A ;   n N a O H = 2 V B → n O H - = 3 V B

Để thu được dung dịch có pH= 7 thì  n H + = n O H -

→ 4 V A = 3 V B → V A : V B = 3 : 4

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết