Bài 24: Sơ lược về hợp chất có oxi của Clo

NA

Để thu 200 g dd HClO3 50% cần trộn lượng dd HClO3 70% và dd HClO3 30% tương ứng là bao nhiêu ?

MN
18 tháng 4 2019 lúc 11:16

mHClO3 có trong 200g dd 50%=100g
Gọi a là mdd HClO3 70% cần thêm vào
=> (200-a) là mdd HClO3 30% cần thêm vào
mHClO3 có trong dd HClO3 70% thêm vào =0.7a (1)
mHClO3 có trong dd HClO3 30% thêm vào =(200-a)*30/100=60-3a/10 (2)
Ta có mHClO3 trong 200g dd HClO3 50%=mHClO3(1)+mHClO3(2)
< = > 100=0.7a+60-3a/10
< = > a= 100
Vậy cần thêm 100g dd HClO3 70% vào 100g dd H2SO4 30% để tạo thành 200g dd HClO3 50%.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
AT
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
WV
Xem chi tiết
SA
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết