NN

Để phản ứng hết với 400 ml dung dịch hỗn hợp HCl 0,5M và F e C l 3 0,8M cần bao nhiêu gam hỗn hợp gồm metylamin và etylamin có tỉ khối so với H 2  là 17,25?

A. 41,4 gam.

B. 40,02 gam.

C. 51,57 gam.

D. 33,12 gam.

NS
5 tháng 2 2019 lúc 3:46

Gọi công thức chung của metylamin và etylamin là  R N H 2

R N H 2   +   H C l   →   R N H 3 C l

0,2   ←   0,2

3 R N H 2   +   F e C l 3   +   3 H 2 O   → →   F e O H 3   +   3 R N H 3 C l

0,96   ←   0,32

= >   n R N H 2   c ầ n   d ù n g   =   0,2 + 0,96 = 1,16 mol => m = 1,16.2.17,25 = 40,02 gam

Đáp án cần chọn là: B

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết