KL

Để m gam bột sắt A ngoài không khí,sau một thời gian biến thành hỗn hợp B có khối lượng 12g gồm Fe,FeO,Fe3O4,Fe2O3.Hòa tan hoàn toàn B vào dd H2SO4 đặc,nóng dư thu đc 3,36 lít khí SO2 duy nhất(đktc).Xác định giá trị m

MN
20 tháng 5 2021 lúc 10:15

Coi : B gồm : Fe ( x mol) , O ( y mol) 

\(m_B=56x+16y=12\left(h\right)\left(1\right)\)

\(n_{SO_2}=\dfrac{3.36}{22.4}=0.15\left(mol\right)\)

Bảo toàn e : 

\(3x=2y+0.15\cdot2\left(2\right)\)

\(\left(1\right),\left(2\right):x=0.18,y=0.12\)

\(m_{Fe}=0.18\cdot56=10.08\left(g\right)\)

Bình luận (1)
LA
20 tháng 5 2021 lúc 10:16

Quy đổi hỗn hợp về Fe và O.

Giả sử: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Fe}=x\left(mol\right)\\n_O=y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

⇒ 56x + 16y = 12 (1)

Ta có: \(n_{SO_2}=0,15\left(mol\right)\)

Theo ĐLBT mol e, có: 3x - 2y = 0,15.2 (2)

Từ (1) và (2) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,18\left(mol\right)\\y=0,12\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

⇒ mFe = 0,18.56 = 10,08 (g)

Bạn tham khảo nhé!

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
KL
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết