H24

Để hòa tan hết một mảnh Zn cần dùng hết 50g dd HCl 7.3%. A/ Tính thể tích khí hiđro thu được (đktc) B/ Tính khối lượng kẽm đã dùng

H24
26 tháng 5 2022 lúc 20:44

 Ta có PTHH : Zn + 2HCl -> ZnCl2 + H2

b, nHCl= \(\dfrac{50.7,3}{36,5}100\) = 0,1 mol

mà : nH2 = 1/2 nHCl = 0,05 mol

-> V H2 = 0,05 .22,4 = 1,12 l

 nZn = 0,05 mol

-> mZn = 0,05 . 65 = 3,25 g

Bình luận (0)
H24
26 tháng 5 2022 lúc 20:50

a) \(V_{H_2}\)= 0,5.22,4 = 1,12 l

b) \(m_{z_n}\)= 0,05.65 = 3,25g

@Liz.Ald2094

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TT
Xem chi tiết
JT
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết