ND

Để hoà tan hết m gam CuO cần dùng 73 gam dung dịch HCl 20%. Tìm m?

NU
18 tháng 9 2021 lúc 17:19

\(m_{HCl}=\dfrac{C\%.m_{dd}}{100}=\dfrac{20.73}{100}=14,6\left(g\right)\)

\(n_{HCl}=\dfrac{m}{M}=\dfrac{14,6}{36,5}=0,4\left(mol\right)\)

PTHH:\(CuO+2HCl\rightarrow CuCl_2+H_2O\)

             0,2            0,4     0,2          0,2

\(m_{CuO}=n.M\)=0,2.80=16(g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LA
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NB
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết