Để hòa tan hết 6,6g hỗn hợp A gồm Mg và Al cần dùng vừa đủ 500ml dung dịch hỗn hợp HCl 1M và H2SO4 0,2M. Sau phản ứng thu được dung dịch B và V lít khí H2(đktc). Cô cạn dung dịch B thu được m gam muối khan
a) Viết các phương trình hóa học xảy ra
b)Tính V và m
c)Tính thành phần phần trăm về khối lượng mỗi kim loại có trong hỗn hợp A
a)
Mg + 2HCl --> MgCl2 + H2
Mg + H2SO4 --> MgSO4 + H2
2Al + 6HCl --> 2AlCl3 + 3H2
2Al + 3H2SO4 --> Al2(SO4)3 + 3H2
b)
\(\left\{{}\begin{matrix}n_{HCl}=0,5.1=0,5\left(mol\right)\\n_{H_2SO_4}=0,5.0,2=0,1\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
Theo PTHH: \(n_{H_2}=\dfrac{1}{2}.n_{HCl}+n_{H_2SO_4}=\dfrac{1}{2}.0,5+0,1=0,35\left(mol\right)\)
=> V = 0,35.22,4 = 7,84 (l)
Theo ĐLBTKL: \(m_{kim.lọai}+m_{H_2SO_4}+m_{HCl}=m_{muối}+m_{H_2}\)
=> 6,6 + 0,1.98 + 0,5.36,5 = mmuối + 0,35.2
=> mmuối = 33,95 (g)
c)
Gọi số mol Mg, Al là a, b (mol)
=> 24a + 27b = 6,6 (1)
Theo PTHH: \(n_{H_2}=n_{Mg}+\dfrac{3}{2}.n_{Al}=a+1,5b=0,35\) (2)
(1)(2) => a = 0,05 (mol); b = 0,2 (mol)
\(\left\{{}\begin{matrix}\%m_{Mg}=\dfrac{0,05.24}{6,6}.100\%=18,18\%\\\%m_{Al}=\dfrac{0,2.27}{6,6}.100\%=81,82\%\end{matrix}\right.\)
a)
Mg + H2SO4 ---> MgSO4 + H2 (1)
Mg + 2HCl ---> MgCl2 + H2 (2)
2Al + 3H2SO4 ---> Al2(SO4)3 + 3H2 (3)
2Al + 6HCl ---> 2AlCl3 + 3H2 (4)
b)
\(\left\{{}\begin{matrix}n_{HCl}=0,5.1=0,5\left(mol\right)\\n_{H_2SO_4}=0,5.0,2=0,1\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
Theo PT \(\left(1\right),\left(2\right),\left(3\right),\left(4\right):\)
\(\sum n_{H_2}=\dfrac{1}{2}n_{HCl}+n_{H_2SO_4}=\dfrac{1}{2}.0,5+0,1=0,35\left(mol\right)\\ \rightarrow V=V_{H_2}=0,35.22,4=7,84\left(l\right)\)
Áp dụng ĐLBTKL:
\(m_{muối}=m_{KL}+m_{axit}-m_{H_2}=6,6+0,5.36,5+0,1.98-0,35.2=33,95\left(g\right)\)
c)
Gọi \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Mg}=a\left(mol\right)\\n_{Al}=b\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(\rightarrow24a+27b=6,6\left(1\right)\)
Theo PT \(\left(1\right),\left(2\right),\left(3\right),\left(4\right):\)
\(\sum n_{H_2}=n_{Mg}+\dfrac{3}{2}n_{Al}=a+\dfrac{3}{2}b\rightarrow a+\dfrac{3}{2}b=0,35\left(2\right)\)
Từ \(\left(1\right),\left(2\right)\rightarrow\left\{{}\begin{matrix}a=0,05\left(mol\right)\\b=0,2\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(\rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%m_{Mg}=\dfrac{0,05.24}{6,6}.100\%=18,18\%\\\%m_{Al}=100\%-18,18\%=81,82\%\end{matrix}\right.\)