0H

Để gò một chiếc thùng hình trụ bằng tồn không nắp có đường kính đáy là 40 cm và chiều cao là 60 cm thì cần dùng tối thiểu bao nhiêu mét vuông tôn Thùng đó chứa được nhiều nhất bao nhiêu L nước

 

H24
29 tháng 5 2023 lúc 4:50

Bk đáy = \(r=\dfrac{40}{2}=20\left(cm\right)\) 

Cần dùng tối thiếu số ` m^2 ` là 

\(S_{xq}=2\pi rh=2.\pi.20.60=2400\left(cm^2\right)=0,24\left(m^2\right)\)

Thể tích chiếc thùng hình trụ đó là  

\(V=\pi r^2h=\pi.20^2.60=24000\left(cm^3\right)=24l\) 

Vậy thùng đó đựng đc nhiều nhất 24l và số ` m^2 ` tôn thùng đó cần dùng là 0,24 ` m^2 ` 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TH
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết