YY

để đốt hoàn toàn 32 gam chất Y cần dùng 8,96 lít O2(đktc), thu được khí CO2 và nước theo tỉ lệ số mol 1:2. Tính khối lượng khí CO2 và lượng nước tạo thành

H24
9 tháng 3 2022 lúc 9:21

\(n_{O_2}=\dfrac{8,96}{22,4}=0,4\left(mol\right)\)
Gọi số mol CO2, H2O là a, 2a (mol)

Bảo toàn khối lượng: 44a + 36a = 32 + 0,4.32 = 44,8 (g)

=> a = 0,56 (mol)

=> mCO2 = 0,56.44 = 24,64 (g)

mH2O = 0,56.2.18 = 20,16 (g)

 

Bình luận (0)
H24
9 tháng 3 2022 lúc 9:14

Do nCnH=14nCnH=14

Giả sử A có CTHH là CxH4xOy

Gọi số mol của A là a (mol)

=> 12ax + 4ax + 16ay = 3,2

=> ax + ay = 0,2 (1)

Bảo toàn C: nCO2 = ax (mol)

Bảo toàn H: nH2O = 2ax (mol)

Bình luận (3)

Các câu hỏi tương tự
CL
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
HV
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
KM
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết