TT

để đốt cháy hoàn toàn 0,96 gam kim loại R chỉ cần dùng vừa đủ 80% lượng khí O2 sinh ra khi phân hủy hoàn toàn 7,9 gam KMnO4. hãy xác định kim loại R

H24
18 tháng 2 2022 lúc 22:59

\(n_{KMnO_4}=\dfrac{7,9}{158}=0,05\left(mol\right)\)

PTHH: 2KMnO4 --to--> K2MnO4 + MnO2 + O2

            0,05-------------------------------->0,025

=> nO2(cần dùng) = \(\dfrac{0,025.80}{100}=0,02\left(mol\right)\)

PTHH: 4R + nO2 --to--> 2R2On

       \(\dfrac{0,08}{n}\)<-0,02

=> \(M_R=\dfrac{0,96}{\dfrac{0,08}{n}}=12n\left(g/mol\right)\)

- Nếu n = 1 => MR = 12 (Loại)

- Nếu n = 2 => MR = 24 (Mg)

- Nếu n = 3 => MR = 36 (Loại)

- Nếu n = \(\dfrac{8}{3}\) => MR = 32 (Loại)

Vậy R là Mg

Bình luận (0)
HN
19 tháng 2 2022 lúc 8:36

\(2KMnO_4 \rightarrow K_2MnO_4+MnO_2+O_2 \uparrow\\ n_{KMnO_4}=\dfrac{7,9}{158}=0,05(mol)\\ \Rightarrow n_{O_2} = \dfrac{0,05}2=0,025(mol)\\ n_{{O_2}_{\text{Cần dùng}}}=0,025.80=0,02(mol)\\4R+nO_2 \rightarrow 2R_2O_n\\ \Rightarrow n_R=\dfrac{0,02.4}{n}=\dfrac{0,08}n (mol)\\ \Rightarrow M_R=\dfrac{0,96:0,08}n=12n\\ \text{ Kẻ bảng biện luận }\\ \begin{array}{|c|c|c|}\hline \text{n=1}&\text{n=2}&\text{n=3}\\\hline \text{M=12(loại)}&\text{M=24(nhận)(Mg)}&\text{36(loại)}\\\hline\end{array}\\\text{Vậy M là Mg} \)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LB
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
MS
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MS
Xem chi tiết