TP

Đề: Cho 50ml dd AgNO3 có nồng độ 2 mol tác dụng với 36,5g dd axitclohiđric. Sau phản ứng người ta dùng 4g Natrihiđroxit để trứng hoà hết lượng axitclohiđric dư a) Tính khối lượng chất kết tủa tạo thành? b) Tính nồng độ % của dd axitclohiđric đã sử dụng bàn đầu? Giúp mik vs ạ, mai mik thi rồi 😰

H24
31 tháng 12 2022 lúc 2:25

a)

$AgNO_3 + HCl \to AgCl + H_2O$
$NaOH + HCl \to NaCl + H_2O$
$n_{AgCl} = n_{AgNO_3} = 0,05.2 = 0,1(mol)$
$n_{AgCl} = 0,1.143,5 = 14,35(gam)$

b) $n_{HCl\ dư} = n_{NaOH} = 0,1(mol) ; n_{HCl\ pư} = n_{AgNO_3} = 0,1(mol)$

$\Rightarrow n_{HCl\ đã\ dùng} = 0,2(mol)$

$C\%_{HCl} = \dfrac{0,2.36,5}{36,5}.100\% = 20\%$

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TM
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết