HL

Đặt một điện áp xoay chiều  u   = U 2 cos 100 πt  (U không đổi) vào hai đầu đoạn mạch nối tiếp gồm điện trở R, tụ điện có điện dung C và cuộn cảm có điện trở r =  10 2   Ω  , hệ số tự cảm L biến thiên. Đồ thị biểu diễn sự biến thiên của công suất tiêu thụ trên trên toàn mạch theo cảm kháng được cho như hình vẽ. Biết  P 3 / P 1  = 3, giá trị của điện trở R là:

A.  40 2   Ω

B.  50 2   Ω

C. 100Ω

D.  100 2   Ω

VN
13 tháng 6 2017 lúc 14:18

Đáp án A

Phương pháp: Áp dụng định luật Ôm và điều kiện cộng hưởng

Cách giải:

Từ đồ thị ta thấy có hai giá trị của  Z L  là 60Ω và 140Ω cùng cho 1 giá trị P.

Vị trí P 3  đạt cực đại ứng với trường hợp cộng hưởng điện  Z L = Z C

Và có mối quan hệ giữa  Z L 3  với  Z L 1  và  Z L 2  là: 

Khi  Z L  =0 thì mạch có công suất  P 1  thỏa mãn  P 3 / P 1  = 3. Ta có:

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết