HL

Đặt điện áp xoay chiều u = U 2 cos 2 π f t V vào hai đầu đoạn mạch gồm điện trở R, cuộn cảm thuần L và tụ điện C mắc nối tiếp nhau. Khi nối tắt tụ C thì điện áp hiệu dụng trên điện trở R tăng hai lần và dòng điện trong hai trường hợp này vuông pha nhau. Hệ số công suất của đoạn mạch lúc sau bằng

A.  2 5

B.  2 2

C.  3 2

D.  1 5

VN
24 tháng 5 2018 lúc 8:48

Điện áp trên điện trở tăng lên 2 lần:

I 2 = 2 I 1 ⇒ R 2 + Z L − Z C 2 = 4 R 2 + 4 Z C 2

Dòng điện trong hai trường hợp này vuông pha nhau:  tan φ 1 tan φ 2 = − 1 ⇒ Z L − Z C R Z C R = 1

Chuẩn hóa  R = 1 ⇒ Z L − Z C = 1 Z C

Thay lên phương trình đầu ta thu được

4 Z C 4 + 3 Z C 2 − 1 = 0 ⇒ Z C = 1 2

Hệ số công suất của mạch lúc sau

cos φ = R R 2 + Z C 2 = 1 1 2 + 1 2 2 = 2 5

Đáp án A

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết