HL

Đặt điện áp xoay chiều u = U 0 cos(100 π t +  π /3)(V) vào hai đầu một cuộn cảm có độ tự cảm L = 1/2 π (H). Ở thời điểm điện áp giữa hai đầu cuộn cảm là 100 2 V thì cường độ dòng điện qua cuộn cảm là 2 A. Tìm biểu thức của cường độ dòng điện qua cuộn cảm.

VN
21 tháng 5 2017 lúc 13:56

Theo bài ra ta có

u =  U 0 cos(100 π t +  π /3)

i =  I 0 cos(100 π t +  π /3 -  π /2)

i = I 0 sin(100 π t +  π /3)

Z L  = ω L = 1/2 π .100 π  = 50 Ω

Giải sách bài tập Vật Lí 12 | Giải sbt Vật Lí 12 Giải sách bài tập Vật Lí 12 | Giải sbt Vật Lí 12

⇒ 2. 10 4  +  10 4  = U 0 2  ⇒  U 0  = 100 3

⇒ i = 2 3 cos(100 π t -  π /6) (A)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết