HL

Đặt điện áp u = U 2 cos ω t  (f thay đổi, u tỉ lệ thuận với f) vào hai đầu đoạn mạch AB gồm điện trở thuần R mắc nối tiếp với tụ điện có điện dung C và cuộn cảm thuần có độ tự cảm L theo thứ tự đó. Biết  R = 2 L C . Khi f = f 1 = 60   H z   hoặc   f = f 2 = 90   H z  thì cường độ dòng điện hiệu dụng trong mạch có cùng một giá trị. Khi f = f 3 = 30   H z  hoặc f = f = 120   H z  thì điện áp hiệu dụng hai đầu tụ điện có cùng một giá trị. Khi   f = f 5 thì điện áp hai đầu đoạn mạch RC lệch pha   π 4  so với dòng điện. Giá trị của f 5  gần nhất với giá trị nào sau đây?

A. 80 Hz                      

B. 81 Hz                    

C. 80,5 Hz                

D. 79,8 Hz

VN
26 tháng 2 2018 lúc 9:57

+ ta có:

+ Ta có:

+ Ta có:

=> Chọn C.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết