VA

Dẫn V lít SO2(đktc) vào dd NaOH thu được 6,3 g NA2SO3 và 1 g NaOH dư . Tính V

H1
2 tháng 4 2021 lúc 20:59

2NaOH + SO2 ---> Na2SO3 + H2O

n Na2SO3 =\(\dfrac{6,3}{126}\) =0,05 mol => nSO2 = nNaSO3 =0,05 mol

nNaOH = \(\dfrac{1}{40}\)=0,025 mol

=> VSO2= 0,05 *22,4 = 1,12 l

Bình luận (0)
H24
2 tháng 4 2021 lúc 20:59

\(2NaOH + SO_2 \to Na_2SO_3 + H_2O\\ n_{SO_2} = n_{Na_2SO_3} = \dfrac{6,3}{126} = 0,05(mol)\\ V_{SO_2} = 0,05.22,4 = 1,12(lít)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết