TP

Dẫn từ từ 3.36 lít khí SO2 (đktc) qua 200g dd NaOH 4% tính khối lượng của muối tạo thành

H24
11 tháng 4 2021 lúc 21:34

\(n_{SO_2} = \dfrac{3,36}{22,4} = 0,15(mol) ; n_{NaOH} = \dfrac{200.4\%}{40} =0,2(mol)\\ \dfrac{n_{NaOH}}{n_{SO_2}} =\dfrac{0,2}{0,15} = 1,3 \to \text{Muối tạo thành} : Na_2SO_3(a\ mol) ; NaHSO_3(b\ mol)\\ 2NaOH + SO_2 \to Na_2SO_3 + H_2O\\ NaOH + SO_2 \to NaHSO_3\\ n_{NaOH} = 2a + b = 0,2(mol)\\ n_{SO_2} =a + b = 0,15(mol)\\ \Rightarrow a = 0,05 ; b = 0,1\\ m_{Na_2SO_3} = 0,05.126 = 6,3(gam)\\ m_{NaHSO_3} = 0,1.104 = 10,4(gam)\)

Bình luận (0)
H1
11 tháng 4 2021 lúc 21:37

nSO2 = 3,36/22,4=0,15 mol

nNaOH=4*0,2=0,8 mol

2NaOH + SO2--> Na2SO3 + H2O 

                 0,15       0,15             mol

ta thấy nNaOH/2=0,4 > NSO2/1=0,15

=> nNa2SO4=0,15 => mNa2SO4=0,15*142=21,3 g

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
DV
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết