HM

Dẫn 8.96 lít khí C2H4 ở đktc vào 200ml dung dich br2 a/Viết phương trình hóa học xảy ra b/ tính khối lượng sản phẩm thu được c/tính nồng độ mol dung dịch Br2 đã dùng

LA
15 tháng 3 2023 lúc 20:18

a, \(C_2H_4+Br_2\rightarrow C_2H_4Br_2\)

b, \(n_{C_2H_4}=\dfrac{8,96}{22,4}=0,4\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{C_2H_4Br_2}=n_{C_2H_4}=0,4\left(mol\right)\Rightarrow m_{C_2H_4Br_2}=0,4.188=75,2\left(g\right)\)

c, \(n_{Br_2}=n_{C_2H_4}=0,4\left(mol\right)\Rightarrow C_{M_{Br_2}}=\dfrac{0,4}{0,2}=2\left(M\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PB
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết