HP

Dẫn 6.72 lít khí SO2(đktc) vào 300ml dung dịch KOH 2M. Tính khối lượng muối tạo thành.

EC
18 tháng 10 2021 lúc 18:42

\(n_{SO_2}=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3\left(mol\right);n_{KOH}=0,3.2=0,6\left(mol\right)\)

Ta có: \(T=\dfrac{n_{KOH}}{n_{SO_2}}=\dfrac{0,6}{0,3}=2\) ⇒ tạo ra muối K2SO3

PTHH: SO2 + 2KOH → K2SO3 + H2O

Mol:     0,3        0,6           0,3

\(m_{K_2SO_3}=0,3.158=47,4\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HP
Xem chi tiết
TS
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
KR
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
KC
Xem chi tiết