LB

dẫn 4,958l CO2 dkc vào 200g đ NaOH a%. Tính a

LA
18 tháng 12 2024 lúc 22:36

Ta có: \(n_{CO_2}=\dfrac{4,958}{24,79}=0,2\left(mol\right)\)

PT: \(CO_2+2NaOH\rightarrow Na_2CO_3+H_2O\)

Theo PT: \(n_{NaOH}=2n_{CO_2}=0,4\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow a=C\%_{NaOH}=\dfrac{0,4.40}{200}.100\%=8\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KD
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
HK
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
LK
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết
SP
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết