PP

dẫn 10,08l khí h2 vào một ống có chứa 48g fe2o3 và núng nóng tới nhiệt độ thích hợp. a) chất nào còn dư sau phản ứng? dư bao nhiêu gam? b) điều chế lượng hidro trên cần dùng bao nhiêu gam kẽm tác dụng với dung dịch axit clohidric

 
H24
17 tháng 3 2023 lúc 15:31

a)\(n_{H_2}=\dfrac{10,08}{22,4}=0,45\left(m\right)\)

\(n_{Fe_2O_3}=\dfrac{48}{160}=0,3\left(m\right)\)

\(PTHH:Fe_2O_3+3H_2\underrightarrow{ }2Fe+3H_2O\)

ta có  tỉ lệ:\(\dfrac{0,45}{3}< \dfrac{0,3}{1}->H_2dư\)

Hcòn lại sau phản ứng

\(n_{H_2\left(dư\right)}=0,3-0,15=0,15\left(m\right)\)

\(m_{H_2\left(dư\right)}=0,15.2=0,3\left(g\right)\)

b)\(PTHH:Zn+2HCl\underrightarrow{ }ZnCl_2+H_2\)

tỉ lệ           :1         2         1              1

số mol      :0,15    0,3      0,15         0,15

\(m_{Zn}=0,15.65=9,75\left(g\right)\)

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LN
Xem chi tiết
QN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PS
Xem chi tiết
SC
Xem chi tiết
XH
Xem chi tiết