N2

Công đưa 1 vật lên cao 2 m bằng mặt phẳng nghiêng là 6000J. Xác định trọng lượng của vật, biết hiệu suất của mặt phẳng nghiêng là 0,80. Tính công để thắng lực ma sát khi kéo vật lên, tính lực ma sát đó. Cho biết chiều dài mặt phẳng nghiêng là 20m

PL
18 tháng 4 2022 lúc 15:52

Trọng lượng của vật là: \(P=\dfrac{Ai}{h}=\dfrac{6000}{2}=3000\left(N\right)\)

Hiệu suất của mặt phẳng nghiêng là:

\(H=\dfrac{Ai}{Atp}.100\%\Leftrightarrow0,8=\dfrac{6000}{F.l}\)

\(\Leftrightarrow F.l=\dfrac{6000}{0,8}=7500\)

\(\Leftrightarrow F=\dfrac{7500}{l}=\dfrac{7500}{20}=375\left(N\right)\)

Vật cân bằng trên mặt phẳng nghiêng:

=>l(F-Fms)=P.h

<=>20(375-Fms)=3000.2

<=>375-Fms=300

<=>Fms=75(N)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
1M
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
XQ
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết