CHƯƠNG V: HIĐRO - NƯỚC

NH

Có hỗn hợp khí A gồm 15 gam NOvà 2,2 gam hiđrô. Hỗn hợp khí A nặng hay nhẹ hơn khí metan bao nhiêu lần

LT
9 tháng 3 2017 lúc 22:01

nNO =\(\dfrac{15}{30}\)=0,5 mol

nH2=\(\dfrac{2.2}{2}\)= 1.1 mol

Mhh=\(\dfrac{30.0,5+2.1,1}{0,5+1,1}\)=10,75 (g/mol)

Ta có :

dhh/CH4 =\(\dfrac{10,75}{16}\)=0,671875

vậy hh nhẹ hơn metan o,671875 lần

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
XT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết