CHƯƠNG V: HIĐRO - NƯỚC

NL

Cho 8 gam hỗn hợp gồm Cu và Fe  tác dụng với dung dịch HCl dư  tạo thành 1,68 lít khí    H2 thoát ra ở đktc  . Tính khối lượng của mỗi chất rắn  có trong hỗn hợp ban đầu

HN
13 tháng 7 2016 lúc 20:18

Bài tập của bạn hình như là sai số nên mk tính ko ra.

Bình luận (0)
NN
17 tháng 8 2018 lúc 5:53

nH2 = 1,68/22,4 = 0,075 mol

Fe (0,075) + 2HCl ------> FeCl2 + H2 (0,075)

-Theo PTHH: nFe = 0,075 mol

=> mFe= 0,075 . 56 = 4,2 gam

=> mCu = 8 - 4,2 = 3,8 gam

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
XG
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết